วิศวกรรมสิ่งแวดล้อม เรียนเกี่ยวกับอะไร
สาขาวิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม เป็นการบูรณาการของหลักการทางวิทยาศาสตร์และทางวิศวกรรมเพื่อลดผลกระทบที่เกิดขึ้นจากกิจกรรมของมนุษย์ที่ก่อให้เกิดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม เช่น การบำบัดน้ำเสีย การควบคุมมลพิษทางอากาศ การรีไซเคิลของกลับมาใช้งานใหม่เพื่อลดขยะ การจัดการขยะมูลฝอยและของเสียอันตราย เพื่อความปลอดภัยและการมีคุณภาพชีวิตที่ดีควบคู่กันไป รวมไปถึงการปรับปรุงสภาพแวดล้อมทางธรรมชาติ น้ำ อากาศ และดิน
สิ่งที่ได้เรียนคือความรู้เกี่ยวกับมลพิษทางน้ำ อากาศ และของเสีย การออกแบบทางวิศวกรรมเพื่อควบคุมมลพิษ ศึกษากระบวนการผลิตน้ำประปา ศึกษาระบบระบายน้ำ ศึกษาเรื่องสุขาภิบาลอาคาร การจัดการก๊าซเรือนกระจก โลกร้อน เป็นต้น พร้อมทั้งยังต้องเรียนรู้เกี่ยวกับระบบและเครื่องมือที่ใช้ในการจัดการสิ่งแวดล้อมตั้งแต่ต้นทาง การป้องกันมลพิษ การประเมินผลกระทบด้านสิ่งแวดล้อม กฏหมายด้านสิ่งแวดล้อมไปพร้อม ๆ กันอีกด้วย
จุดเด่นของเรา
- อาจารย์ที่เป็นคนรุ่นใหม่ มีความเข้าใจนักศึกษา จบปริญาเอกจากมหาวิทยาลัยชั้นนำในระดับโลก
- มีการเรียนการสอนที่เน้นการปฎิบัติ
- เน้นให้มีการฝึกปฎิบัติโดยใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่ ใช้โปรแกรมที่ทันสมัย สามารถใช้งานการทำงานได้จริง
- สอนให้มองเห็นภาพรวมการจัดการสิ่งแวดล้อมแบบบูรณาการแทนที่จะมองการบำบัดที่ปลายทางเพียงอย่างเดียว และมีการสอนในหลักการจัดการแบบบูรณาการที่ทันสมัย เช่น Circular Economy (CE)
- มีมหาวิทยาลัยและคณะมีสภาพแวดล้อมที่สวยงาม อยู่และเรียนอย่างมีความสุข
ปัจจุบันภาควิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม เปิดสอนหลักสูตรระดับปริญญาตรีที่ได้รับการรับรองจากสภาวิศวกร หลักสูตรระดับปริญญาโท และระดับปริญญาเอก โดยแบ่งเป็น
๑. หลักสูตรระดับปริญญาตรี วิศวกรรมศาสตรบัณฑติ หลักสูตร ๔ ปี รวม ๑๔๙ หน่วยกิตโดย จัดการเรียนการสอนเป็น
- แผนการศีกษาแบบปกติ
- แผนการศึกษาแบบสหกิจศึกษา
๒. หลักสูตรระดับปริญญาโท วิศวกรรมศาสตรมหาบัณฑิต หลักสูตร ๒ ปี โดยจัด การเรียนการสอนเป็น
-แผนการศึกษาภาคปกติ
- แบบ ๑ ทำวิทยานิพนธ์ ๓๖ หน่วยกิต
- แบบ ๒ ทําวิทยานิพนธ์ ๑๒ หน่วยกิต และลงเรียนอย่างน้อย ๒๔ หน่วยกิตโดยเลือกได้ ๒ แขนง
คือ แขนงวิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อมขั้นสูง แขนงวิชาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อมอย่างยังยัน
-แผนการศึกษาภาคพิเศษ
แบบ ๓ ทําการค้นคว้าอิสระ ๖ หน่วยกิต และลงเรียนอย่างน้อย ๓๐ หน่วยกิต โดย จัดระบบการเรียนการสอนแบบโมดลู (Modual)
๓. หลักสูตรระดับปริญญาเอก วิศวกรรมศาสตรดุษฎีบณั ฑิต หลักสูตร ๓ ปีทําวิทยานิพนธ์ ๔๘ หน่วยกิต